Chú ý khi uống ibuprofen xen kẽ paracetamol

Trên thị trường, các thuốc giảm đau thông thường được bán không cần đơn nên rất nhiều người thường hay lạm dụng. Tuy nhiên, việc sử dụng các thuốc dạng này cũng có những phản ứng có hại (ADR) mà người sử dụng cần biết. Một trong những dạng kết hợp hay dùng là thuốc có hai thành phần, gồm paracetamol (thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt) và ibuprofen (chống viêm không steroid) có tác dụng hạ nhiệt, giảm đau và chống viêm. Sự kết hợp của paracetamol và ibuprofen ở liều điều trị hợp lý sẽ an toàn hơn khi sử dụng hai thuốc riêng rẽ và cho hiệu quả giảm đau cao hơn.

Ibuprofen có tác dụng giảm đau và kháng viêm do ức chế sự tổng hợp hay sự phóng thích prostaglandin, việc phối hợp với paracetamol giúp cho tác động giảm đau đạt được tối đa. Nó không có tính chất kích thích như các adrenocorticoid hay glucocorticoid. Thuốc có tác dụng giảm các cơn đau cơ xương từ nhẹ đến trung bình như đau cổ, đau vai, đau lưng, căng cơ bắp tay hoặc bắp chân, cứng cơ cổ, viêm khớp, thấp khớp, viêm bao hoạt dịch, bong gân, viêm gân. Giảm nhức đầu vì căng thẳng tinh thần, đau bụng kinh, nhức răng, đau sau nhổ răng và tiểu phẫu.

Công thức giảm đau phối hợp nói trên có tác dụng giảm cơn đau nhanh chóng, được người bệnh ưa dùng. Tuy nhiên, cần chú ý đến những tác dụng không mong muốn của thuốc gây ra. Hay gặp nhất là tác dụng phụ về đường tiêu hóa. Có tới 5 – 15% người bệnh dùng ibuprofen gặp hiện tượng: trướng bụng, đau bụng, buồn nôn, nôn, nặng hơn là làm loét dạ dày, chảy máu dạ dày, ruột,… Vì vậy, những người bị loét dạ dày tiến triển, mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc, suy gan, suy thận nặng không được dùng.

Ngoài ra, thuốc có thể gây rối loạn thần kinh (nhức đầu, chóng mặt), dị ứng ở da (nổi mẩn, ngứa), phù, rối loạn thị giác (nhìn mờ, rối loạn màu) và giảm thị lực do ngộ độc thuốc,…

uống ibuprofen xen kẽ paracetamol

Kết hợp paracetamol với ibuprofen ở liều hợp lý giúp tăng hiệu quả giảm đau và giảm tác dụng phụ

Chống chỉ định cho bệnh nhân dị ứng với paracetamol, ibuprofen, aspirin, các kháng viêm không steroid khác; loét tiêu hóa tiến triển; bệnh tim, gan, thận; hen hoặc co thắt phế quản; rối loạn chảy máu.

Cảnh báo dị ứng

Ibuprofen có thể gây ra phản ứng dị ứng nặng, đặc biệt ở những người dị ứng aspirin. Nếu bị dị ứng cần ngưng dùng thuốc và đi khám bác sĩ ngay.

Cảnh báo xuất huyết dạ dày

Thuốc có chứa thuốc kháng viêm không steroid, có thể gây xuất huyết dạ dày nghiêm trọng. Nếu bị khó chịu ở dạ dày, nên uống thuốc cùng với thức ăn hoặc sữa.

Cảnh báo về gan

Thuốc có chứa paracetamol nên có thể gây ra tổn thương gan nếu uống nhiều hơn 4g paracetamol trong 24 giờ, đây là liều dùng hàng ngày tối đa. Đặc biệt do paracetamol có rất nhiều tên biệt dược và có mặt trong nhiều loại thuốc cảm, thuốc giảm đau hạ sốt khác nên nếu người bệnh uống chung với các thuốc khác có chứa paracetamol (tên khác là acetaminophen) sẽ gây ngộ độc cho gan rất nguy hiểm. Nếu người bệnh có tiền sử nghiện rượu mà lạm dụng thuốc này sẽ rất nguy hiểm đến tính mạng do gan bị nhiễm độc.

dùng xen kẽ paracetamol và ibuprofen

Không nên lạm dụng paracetamol + ibuprofen để giảm đau nhất là với người có vấn đề về gan và dạ dày

Người bệnh bị suy tim, suy gan, suy thận, bệnh nhân đang dùng thuốc lợi tiểu, và đặc biệt là người già khi dùng thuốc hai thành phần paracetamol và ibuprofen nói trên cần theo dõi thật kỹ sự bài tiết nước tiểu và chức năng thận.

Với những người điều khiển phương tiện giao thông và sử dụng máy móc, cần lưu ý về nguy cơ bị chóng mặt khi dùng thuốc.

Tuyệt đối không dùng phối hợp 2 thuốc này trong quý 3 của thai kỳ (vì nguy cơ nhiễm độc thai) và vào cuối thai kỳ (vì nguy cơ gây xuất huyết ở mẹ và con do tác dụng ức chế chức năng tiểu cầu của ibuprofen, làm tăng nguy cơ chảy máu). Nếu người bệnh thấy nhìn mờ, giảm thị lực hoặc rối loạn về cảm nhận màu sắc thì phải ngừng dùng thuốc.

Để tránh những rối loạn về tiêu hóa, nên uống thuốc vào lúc no và uống với một cốc nước to (khoảng 200 – 250ml).

Cần đặc biệt chú ý phối hợp paracetamol và ibuprofen là 1 loại thuốc thường dùng để điều trị đau cấp tính, chỉ nên dùng trong thời gian ngắn mà không nên kéo dài. Nếu lạm dụng thuốc trong thời gian dài sẽ rất dễ mắc các tai biến nguy hại tới sức khỏe. Hoạt chất paracetamol, dùng với liều cao và thường xuyên sẽ dẫn đến tổn thương gan do tăng men gan khiến người bệnh dễ mắc các virus viêm gan và thường xuyên bị rối loạn tiêu hóa.

Tuy thuốc này bán tự do ở nhà thuốc và người mua có thể mua với số lượng không hạn chế nhưng cũng không nên tự ý dùng thuốc hoặc lạm dụng thường xuyên để trị các chứng đau. Nếu bị đau do các nguyên nhân nêu trên, chỉ dùng thuốc trong một thời gian ngắn với liều lượng ghi trên bao bì của thuốc. Tuyệt đối không dùng liên tục kéo dài vì để giảm đau bền vững phải điều trị tận gốc căn nguyên của bệnh chứ không chỉ là lạm dụng thuốc giảm đau.

ThS. Lê Quốc Thịnh

Menu